ผู้เขียน หัวข้อ: ทุ่งดอกทานตะวัน ลพบุรี สระบุรี  (อ่าน 19415 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศิโรจน์

• สมาชิกระดับ 5
  • พลังน้ำใจ 236
  • รอยยิ้มและเสียงเพลง ช่วยให้อายุยืน
ทุ่งดอกทานตะวัน ลพบุรี สระบุรี
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 13:48:47 »
     ทริปนี้พวกเราไปกัน 5 คน (ฝรั่ง 4 ไทย 1) ผมเป็นโชเฟอร์  ไปเช้าเย็นกลับ  กรุงเทพฯ-ลพบุรี-เขื่อนป่าสักชลสิทธิ์-น้ำตกเจ็ดสาวน้อย-สระบุรี

การเยี่ยมชมทุ่งทานตะวันบาน สามารถเดินทางมาได้หลายเส้นทาง โดยทางถนนให้เดินทางมาตามถนนพหลโยธิน ก่อนเข้าเมืองลพบุรี 5 กิโลเมตร ให้เลี้ยวขวา เข้าเส้นทางไป อำเภอพัฒนานิคม (ตามทางหลวงหมายเลย 3017) มุ่งหน้าเขื่อนป่าสักชลสิทธิ์ หรือเส้นทางที่สอง เดินทางตามถนนพหลโยธิน มาถึงสามแยกพุแค ให้ไปทางจังหวัดเพชรบูรณ์ (ตามทางหลวงหมายเลข 21) มุ่งหน้าสู่อำเภอพัฒนานิคมเช่นกัน ซึ่งทั้งสองเส้นทางนี้ในช่วงที่มีเทศกาลทุ่งทานตะวันบาน จะมีทิวทัศน์สองข้างทางที่สวยงามมาก

ท่านสามารถเยี่ยมชม ถ่ายภาพ ในทุ่งทานตะวันได้ โดยอาจเสียค่าเยี่ยมชมเล็กน้อย รวมทั้งยังสามารถซื้อของฝาก เช่นน้ำผึ้ง หรือผลิตภัณฑ์จากดอกทานตะวันได้อีกด้วย

เทศกาลดอกทานตะวันบาน จะมีในช่วงเดือนตุลาคม - เมษายน ของทุกปี โดยมีพื้นที่ปลูกใน อำเภอพัฒนานิคม บางส่วนของอำเภอเมืองลพบุรี รวมทั้งบริเวณโดยรอบเขื่อนป่าสักชลสิทธิ์ และรวมถึงพื้นที่ติดต่อกันในจังหวัดสระบุรี เช่น อ. วังม่วง อีกด้วย

นางแบบจำเป็น (คนนี้ไปกับผมบ่อย)

อากาศไม่ร้อนมากครับ เย็นสบายดี แม้จะเป็นช่วงสายๆ

ช้าง เขาก็ช่างรู้ มีนักท่องเที่ยวตรงไหน เขาไปที่นั่น

ให้อาหารช้างหน่อย ฝรั่งนี่ชอบช้างจริงๆ นะ เห็นที่ไหน รี่เข้าใส่ ไปจับๆ ลูบๆ ชอบมากๆ

เปลี่ยนทุ่งดอกทานตะวันไปเรื่อยๆ มีหลายทุ่งนะครับ  ตามเส้นทาง แล้วแต่จะแวะจอดตรงไหน เอารถส่วนตัวไปจะสะดวกที่สุดครับ

แต่ละทุ่ง จะมีหิ้ง หรือนั่งร้าน ให้นักท่องเที่ยวขึ้นไปถ่ายรูป กับวิวสวยๆ (คิดค่าบริการ 5-10 บาท ต่อคน)

บรรดาสาวๆ สนุกสนาน กับการเล่นน้ำ ไม่ยอมเหน็ดเหนื่อย  

น้ำตกเจ็ดสาวน้อย ไม่เก็บค่าบริการครับ ฟรีหมด เอาสาดเสื่อไปปูนั่งๆ นอน เล่นน้ำตกได้เลย มีร้านอาหารมากมายไว้คอยบริการ ไม่เดินมาตื้อเหมือนแต่ก่อน ไม่ซื้อไม่ว่าอะไร
พวกเราเล่นน้ำจนเกือบเย็น จึงขับรถกลับกรุงเทพฯ ทางถนนมิตรภาพ มวกเหล็ก-สระบุรี-วังน้อย-รังสิต-กรุงเทพฯ

ออฟไลน์ baimai

• ผู้ดูแลเว็บไซต์
  • พลังน้ำใจ 694
  • เดินต่อไป อย่าหยุดนิ่ง
    • facebook
Re: ทุ่งดอกทานตะวัน ลพบุรี สระบุรี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 14:38:13 »

ชอบมากค่ะ ดอกทานตะวัน ยิ่งถ้าเป็นทุ่งทานตะวันแบบนี้ ยิ่งชอบ

เคยผ่าน แต่ไม่เคยแวะลงไปเที่ยวเลยค่ะ อยากไปอีกแล้ว  :no: :no:

ชอบคุณที่นำมาให้อิจฉากัน  :yo:

ฟังเพลงชุดใหญ่จุใจ เสียงใส ต้องที่นี่"บ้านใบไม้"
"ฟังเสียงร้อง จากสมาชิก ได้ที่นี่"
ขอขอบคุณ ท่านเจ้าของผลงานเพลง และ เจ้าของไฟล์เพลงต้นทางทุกท่านไว้ ณที่นี้ ด้วยค่ะ
เพลงในบอร์ดนี้จัดทำขึ้นเพื่อความบันเทิงเท่านั้น โปรดอุดหนุนแผ่นแท้

ออฟไลน์ konmong

• สมาชิกระดับ 4
  • พลังน้ำใจ 301
Re: ทุ่งดอกทานตะวัน ลพบุรี สระบุรี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 15:38:02 »
มาถึงทุ่งทานตะวันก็ขับรถมานอนเขาค้อ1คืนอายุยืน1ปี

• รอยยิ้มและเสียงเพลง ช่วยให้อายุยืน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 08:01:38 »
มาถึงทุ่งทานตะวันก็ขับรถมานอนเขาค้อ1คืนอายุยืน1ปี

ได้เลยครับ จะนอนสัก 5 คืน อายุจะได้ยืนยาว 5 ปี อิ อิ 
เคยไปกางเต๊นท์เหมือนกันนะครับ แต่นานมากแล้ว สวยงามมากๆ เลย อยากไปอีก ชอบบรรยากาศ สายหมอก ภูเขา และที่เที่ยวเยอะแยะ ถ่ายรูปไม่หวาดไหว

ออฟไลน์ army2007

• รักนะแต่ไม่แสดงออก
  • สมาชิกระดับ 3
  • พลังน้ำใจ 19
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 11:07:26 »
นู่ละอิดฉาจริงๆเลยค่ะ

นู่อยากจะไปมั่งจังเลยค่ะ

ท่าน ศิโรจน์ คะ พอจะแนะนำสถานที่ที่ไปตกปลาได้มั้ยคะเอาที่ กทม นะคะ

แบบว่าต้นปีจะมา กทม น่ะค่ะ อยากจะไปตกปลาน่ะค่ะ
ไม่เอา gushare เพราะนู่ไม่ชอบแชร์

upchill ก็ไม่อาวเพราะนู๋เข้าไม่ได้

rapidshare  นี่ก็ยิ่งปายกานหย่าย

เวปทั้งสามที่นู๋ได้บอกไป เว้นไว้เถิดหนานู๋โหลดไม่ได้ เอิ๊ก....

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 21:18:18 »
นู่ละอิดฉาจริงๆเลยค่ะ

นู่อยากจะไปมั่งจังเลยค่ะ

ท่าน ศิโรจน์ คะ พอจะแนะนำสถานที่ที่ไปตกปลาได้มั้ยคะเอาที่ กทม นะคะ

แบบว่าต้นปีจะมา กทม น่ะค่ะ อยากจะไปตกปลาน่ะค่ะ

ไม่สันทัดกรณีเรื่องตกปลาใน กทม. นะครับ แต่ถ้ามาแถวรังสิต คลอง 4-5-6 มาทอดแห ตกปลา ร่วมกับชาวบ้านแถวนี้ได้เลย ฟรีๆ

ออฟไลน์ ลูกแม่ศรี

• สมาชิกระดับ 3
  • พลังน้ำใจ 12
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 10:57:56 »
ว่างๆแวะมาเที่ยวเชียงใหม่บ้างนะครับ อยากได้ครูฝรั่งสาวๆมาสอนภาษาอังกฤษลูกสาวบ้างครับ  หุหุหุ ล้อเล่นนะครับ  ถ้ามาจะได้พาเที่ยวครับ ผมชอบเที่ยวเหมือนกัน

santi505

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 22:29:43 »

เคยไปดูทุ่งทานตะวันสวย สุดตาจริงๆ  ไม่ทราบ  บิ๊กจิ๋ว มาปลูกไว้ตั้งแต่เมื่อไหร่ อิอิ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 08:17:43 »
ภาพหายไป เพราะเว็บที่อัพไว้ เขาลบรูปหมดเลย

• facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:43:38 »

ฟังเพลงชุดใหญ่จุใจ เสียงใส ต้องที่นี่"บ้านใบไม้"
"ฟังเสียงร้อง จากสมาชิก ได้ที่นี่"
ขอขอบคุณ ท่านเจ้าของผลงานเพลง และ เจ้าของไฟล์เพลงต้นทางทุกท่านไว้ ณที่นี้ ด้วยค่ะ
เพลงในบอร์ดนี้จัดทำขึ้นเพื่อความบันเทิงเท่านั้น โปรดอุดหนุนแผ่นแท้

• facebook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:13:09 »

ไม่ได้ถ่ายเองค่ะท่านอาทิตย์ ไปจิ๊กมาจากเน็ต 

ส่วนตัวชอบถ่ายภาพ แต่ฝีมือไม่เอาไหน :hing:

pakapol_07

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 17:13:20 »
ว้า..คนที่อื่นพาเที่ยวซะแล้วครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 12:14:31 »
อัพภาพขึ้นใหม่แล้วนะครับ เว็บเดิมที่เคยถูกลบไปนะแหละ 555 อยากให้ลองชมดู เพราะถึงฤดูดอกทานตะวันบานพอดี
เรื่องถ่ายภาพ ผมไม่ค่อยมีความรู้หรอกครับ อาศัยถ่ายด้วยกล้องดิจิตอลธรรมดา ครับผม, ปกติจะชอบถ่ายรูปอยู่แล้วครับ เก็บบันทึกเรื่องราว บรรยากาศ สถานที่ที่เราไปเที่ยว มาเปิดดูภายหลัง มีความสุขมากครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 13:17:14 »
แวะกลับมาชมภาพที่คุณศีโรจน์ อัฟไว้ สวยครับดูได้อารมณ์สดชื่น

ฝรั่งเขามาเที่ยวเมืองเรา..ดูวัฒนธรรมที่เขาแต่งตัว ง่ายๆ เข้ากับกลิ่นอายธรรมชาติบ้านเรา มีชีวิตชีวา
ทีเราไปเที่ยวเมืองฝรั่ง เคยรับรู้ว่าเราแต่งตัวแข่งกับธรรมชาติเขาน่ะ..กลัวจะสวยน้อยกว่าธรรมชาติเขา..จึงแต่งตัวเต็มที่
ช๊อป เต็มที่ จนกัปตันต้องแจ้งว่า น้ำหนักเที่ยวบิน FULL LOAD ต้องใช้ RUNWAY เต็มพิกัด... (สวดมนต์)
แน่ะ..ยังมีคนไทยหัวใสคิดให้อีก..หนักซิดี เจอหลุมอากาศจะได้ไม่กระเทือน บินรูดเลย .. เฮ้อ

ท่านศิโรจน์เจอะเจออะไร พอให้ได้รู้กันบ้าง ก็ช่วยนำมาเล่าสู่กัน..ขอบคุณครับ

เรื่องการแต่งตัว ไปนอกจริงๆ ถึงรู้ว่าเราเห่อไปเอง พยายามหาชุดหนาๆ รุ่มร่าม มาใส่ ซึ่งตรงข้ามกับฝรั่งที่เขาพยายามใส่เสื้อผ้าบางๆ 555 (แม้อากาศจะหนาว)

เรื่องพาฝรั่งเที่ยวเมืองไทยตลอดปี 2008 มีเรื่องเล่ามากมายเลยครับ จะทะยอยลงนะครับ ไลฟ์สไตล์และการใ้ช้ชีวิตแตกต่างกันกับเด็กไทยอย่างสิ้นเชิง

เรื่องอื่นๆ สมัยอยู่เมืองนอก ดูที่กระทู้นี้นะครับ
http://www.baanbaimai.com/forum/index.php?topic=664.0

ออฟไลน์ Emily

• สมาชิกระดับ 4
  • พลังน้ำใจ 977
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 15:01:22 »

สวยจัง..เคยใช้เส้นทางนี้บ้างค่ะ แต่ช่วงที่ผ่านไปทีไรมักเป็นช่วงที่เค้ากำลังเตรียมดิน
เพื่อปลูก หรือไม่ก็เจอช่วงที่ต้นดอกทานตะวันยังเป็นเบบี๋อยู่เลย

ขอบคุณมากค่ะ คุณใบไม้ และคุณศิโรจน์ ที่อัพรูปให้ใหม่อีกครั้ง
 :yeye:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2011, 22:53:17 โดย Emily »
ขอเพลงได้ค่ะ

ออฟไลน์ Badman Retern

• พลังน้ำใจ 52
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 20:22:12 »
เคยไปมา ๑ ครั้ง แต่ที่สระบุรี

ครั้งต่อไปนี้ไม่รู้จะได้ไปอีกหรือเปล่า อากาศมันหนาวอ่ะ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 20:41:24 »

สวยจัง..เคยใช้เส้นทางนี้บ้างค่ะ แต่ช่วงที่ผ่านไปทีไรมักเป็นช่วงที่เค้ากำลังเตรียมดิน
เพื่อปลูก หรือไม่ก็เจอช่วงที่ต้นดอกทานตะวันยังเป็นเบบี๋หรือยู่เลย
ขอบคุณมากค่ะ คุณใบไม้ และคุณศิโรจน์ ที่อัพรูปให้ใหม่อีกครั้ง
 :yeye:
ผมผ่านไปทุกครั้ง ก็เห็นดอกบานสะพรั่งทุกที ไม่เคยผิดหวังครับ สวยงามมากๆ จนอยากไปอีก แถมอากาศก็เย็นสบายอีกด้วย

เคยไปมา ๑ ครั้ง แต่ที่สระบุรี
ครั้งต่อไปนี้ไม่รู้จะได้ไปอีกหรือเปล่า อากาศมันหนาวอ่ะ
ปีนี้อากาศเย็นสบายดีครับ แถมตอนสายๆ อาจจะร้อนด้วยซ้ำครับ แต่ผมว่าแดดกำลังเหมาะครับ ถ่ายรูปสวย

ออฟไลน์ praewa

• เหงาก็มา...เบื่อก็ไป...ไม่ถูกใจก็เลิก
  • สมาชิกระดับ 1
  • **
  • พลังน้ำใจ 3
  • เมียหลวง...ตำแหน่งที่ไม่ต้องการ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 19:38:02 »
สาวลพบุรีคงจะหน้าบานเมืองดอกทานตะวันนะคะ...อิ๊ๆๆๆ :psg :psg

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 14:13:33 »
ว่างๆแวะมาเที่ยวเชียงใหม่บ้างนะครับ อยากได้ครูฝรั่งสาวๆมาสอนภาษาอังกฤษลูกสาวบ้างครับ  หุหุหุ ล้อเล่นนะครับ  ถ้ามาจะได้พาเที่ยวครับ ผมชอบเที่ยวเหมือนกัน
ว่างๆ พาไปสอนอังกฤษถึงบ้านดีไหมครับ เอะ หรือว่า ไปเที่ยวด้วยกันดีหล่ะ จะได้ฝึกพูดจากประสบการณ์ตรง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 14:14:44 »
สาวลพบุรีคงจะหน้าบานเมืองดอกทานตะวันนะคะ...อิ๊ๆๆๆ :psg :psg
บาน สวย สดชื่น ขอนั่งชมทั้งวันละกันครับ อิ อิ