ผู้เขียน หัวข้อ: เมนูวันนี้ : "ผัดถ้่วงอกเต้าหู็หลอด"  (อ่าน 2386 ครั้ง)

ออฟไลน์ baimai

• ผู้ดูแลเว็บไซต์
  • พลังน้ำใจ 691
  • เดินต่อไป อย่าหยุดนิ่ง
    • facebook
เมนูวันนี้ : "ผัดถ้่วงอกเต้าหู็หลอด"
« เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 22:17:45 »

"ผัดถั่วงอกเต้าหู็หลอด" (เต้าหู้ไข่) (สูตรใบไม้เอง)

เตรียมส่วนผสม

หั่นเต้าหู้หลอด แล้วทอดให้เหลือง (อาจคลุกแป้งทอดกรอบก่อนทอดก็ได้)

นำกระเทียมสับลงไปผัดให้หอม พร้อมใส่เห็ดหอม+แครอทหั่นลงไปผัดสักครู่ เติมน้ำเปล่านิดหน่อย

จากนั้น นำถั่วงอกและผักที่เตรียมไว้ลงไปผัด พร้อมปรุงรสตามด้วยเต้าหู้ทอด ที่เตรียมไว้

ตักเสริฟได้

แล้วก็ล้างจานด้วย
:hg:

ส่วนผสมและเครื่องปรุง
เตา้หู้หลอด / ถั่วงอก 2 ขีด / เห็ดหอม5-6 ดอก (ถ้าดอกใหญ่หันชิ้นเล็กๆ) / มะเขือเทศ ครึ่งลูก พริกชี้ฟ้าแดง /แครอท หั่นยาวเล็กๆ / ต้นหอม+คึ่นฉ่าย หั่นท่อน / กระเทียมสับ

ปรุงรสด้วย  น้ำมันหอย  ซีอิ้วขาว น้ำตาล พริกไทยป่น  

เคล็ดลับ: ปรุงเครื่องปรุงทุกอย่าง ลงในจานถั่วงอกก่อนลงผัด  เช่น น้ำมันหอย พริกไทยป่น ซีอิ้วขาว น้ำตาลนิดหน่อย  (หรือ รสดีก็ได้) และที่สำคัญ อย่าผัดนาน เดี๋ยวเต้าหู้จะเละ

ฟังเพลงชุดใหญ่จุใจ เสียงใส ต้องที่นี่"บ้านใบไม้"
"ฟังเสียงร้อง จากสมาชิก ได้ที่นี่"
ขอขอบคุณ พี่ Nithan100 ที่ได้มอบเพลงเก่าต้นฉบับนี้มาให้ทั้งหมด 1,000 เพลง
ขอขอบคุณ ท่านเจ้าของผลงานเพลง และ เจ้าของไฟล์เพลงต้นทางทุกท่านไว้ ณที่นี้ ด้วยค่ะ

ออฟไลน์ chinda

• นักร้องสมัครเล่น
  • พลังน้ำใจ 177
Re: เมนูวันนี้ : "ผัดถ้่วงอกเต้าหู็หลอด"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 22:36:26 »
อู้ฮู้....ท่านประธาณพรุ่งนี้ ต้องทำแล้วละ ไม่ได้กินตั้งนานแล้วผัดถั่วงอก ยิ่งได้ตำรา
อย่างนี้แล้ว อร่อย.. แน่ๆเลย ป้าถนัดแต่อาหารเมืองเหนือ ท่านประธาณเอาวิธีทำมาลง แบบนี่ป้าคงต้อง ได้
ทานอาหาร ตำราสูตรใบไม้อร่อยๆ ขอขอบคุณมากมายค่ะ...
                                                           _su19

ออฟไลน์ baimai

• ผู้ดูแลเว็บไซต์
  • พลังน้ำใจ 691
  • เดินต่อไป อย่าหยุดนิ่ง
    • facebook
Re: เมนูวันนี้ : "ผัดถ้่วงอกเต้าหู็หลอด"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 22:43:54 »
อู้ฮู้....ท่านประธาณพรุ่งนี้ ต้องทำแล้วละ ไม่ได้กินตั้งนานแล้วผัดถั่วงอก ยิ่งได้ตำรา
อย่างนี้แล้ว อร่อย.. แน่ๆเลย ป้าถนัดแต่อาหารเมืองเหนือ ท่านประธาณเอาวิธีทำมาลง แบบนี่ป้าคงต้อง ได้
ทานอาหาร ตำราสูตรใบไม้อร่อยๆ ขอขอบคุณมากมายค่ะ...
                                                           _su19

ขอบคุณค่ะคุณป้าจินดา

ว่าแต่...คุณป้าถนัดอาหารเหนือใช่มั้ยคะ  งั้นรบกวนขอสูตร "น้ำพริกอ่อง"หน่อยได้มั้ยคะ ชอบค่ะ ทานกับผักสดๆ

เพื่อนบ้านเป็นคนเหนือ เคยทำให้ชิมค่ะ ติดใจๆ :hg:

ฟังเพลงชุดใหญ่จุใจ เสียงใส ต้องที่นี่"บ้านใบไม้"
"ฟังเสียงร้อง จากสมาชิก ได้ที่นี่"
ขอขอบคุณ พี่ Nithan100 ที่ได้มอบเพลงเก่าต้นฉบับนี้มาให้ทั้งหมด 1,000 เพลง
ขอขอบคุณ ท่านเจ้าของผลงานเพลง และ เจ้าของไฟล์เพลงต้นทางทุกท่านไว้ ณที่นี้ ด้วยค่ะ

ออฟไลน์ นิทาน

• พี่ใบไม้
  • พลังน้ำใจ 569
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 14:26:03 »
ไม่เคยกินนนนน...... ผัดใส่ "เต้าหู้หลอด"

เคยกินแต่ ถั่วงอก ผัดใส่ เต้าหู้แผ่นเอามาซอยเป็นชิ้นเล็กๆ

น่ากินนนนน..... อ่ะ มันน่าจะนิ่ม.... อร่อยลิ้น

โอ๊ยยยยยย....หิววววววววว..... อยากกินนนนนนนน...
<a href="http://www.baanbaimai.com/menu/images/hdd5.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.baanbaimai.com/menu/images/hdd5.swf</a>