ผู้เขียน หัวข้อ: เมนูวันนี้ : "ผัดถ้่วงอกเต้าหู็หลอด"  (อ่าน 3830 ครั้ง)

ออฟไลน์ baimai

• ผู้ดูแลเว็บไซต์
  • พลังน้ำใจ 694
  • เดินต่อไป อย่าหยุดนิ่ง
    • facebook
เมนูวันนี้ : "ผัดถ้่วงอกเต้าหู็หลอด"
« เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 22:17:45 »

"ผัดถั่วงอกเต้าหู็หลอด" (เต้าหู้ไข่) (สูตรใบไม้เอง)

เตรียมส่วนผสม

หั่นเต้าหู้หลอด แล้วทอดให้เหลือง (อาจคลุกแป้งทอดกรอบก่อนทอดก็ได้)

นำกระเทียมสับลงไปผัดให้หอม พร้อมใส่เห็ดหอม+แครอทหั่นลงไปผัดสักครู่ เติมน้ำเปล่านิดหน่อย

จากนั้น นำถั่วงอกและผักที่เตรียมไว้ลงไปผัด พร้อมปรุงรสตามด้วยเต้าหู้ทอด ที่เตรียมไว้

ตักเสริฟได้

แล้วก็ล้างจานด้วย
:hg:

ส่วนผสมและเครื่องปรุง
เตา้หู้หลอด / ถั่วงอก 2 ขีด / เห็ดหอม5-6 ดอก (ถ้าดอกใหญ่หันชิ้นเล็กๆ) / มะเขือเทศ ครึ่งลูก พริกชี้ฟ้าแดง /แครอท หั่นยาวเล็กๆ / ต้นหอม+คึ่นฉ่าย หั่นท่อน / กระเทียมสับ

ปรุงรสด้วย  น้ำมันหอย  ซีอิ้วขาว น้ำตาล พริกไทยป่น  

เคล็ดลับ: ปรุงเครื่องปรุงทุกอย่าง ลงในจานถั่วงอกก่อนลงผัด  เช่น น้ำมันหอย พริกไทยป่น ซีอิ้วขาว น้ำตาลนิดหน่อย  (หรือ รสดีก็ได้) และที่สำคัญ อย่าผัดนาน เดี๋ยวเต้าหู้จะเละ

ฟังเพลงชุดใหญ่จุใจ เสียงใส ต้องที่นี่"บ้านใบไม้"
"ฟังเสียงร้อง จากสมาชิก ได้ที่นี่"
ขอขอบคุณ ท่านเจ้าของผลงานเพลง และ เจ้าของไฟล์เพลงต้นทางทุกท่านไว้ ณที่นี้ ด้วยค่ะ
เพลงในบอร์ดนี้จัดทำขึ้นเพื่อความบันเทิงเท่านั้น โปรดอุดหนุนแผ่นแท้

ออฟไลน์ chinda

• นักร้องสมัครเล่น
  • พลังน้ำใจ 178
Re: เมนูวันนี้ : "ผัดถ้่วงอกเต้าหู็หลอด"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 22:36:26 »
อู้ฮู้....ท่านประธาณพรุ่งนี้ ต้องทำแล้วละ ไม่ได้กินตั้งนานแล้วผัดถั่วงอก ยิ่งได้ตำรา
อย่างนี้แล้ว อร่อย.. แน่ๆเลย ป้าถนัดแต่อาหารเมืองเหนือ ท่านประธาณเอาวิธีทำมาลง แบบนี่ป้าคงต้อง ได้
ทานอาหาร ตำราสูตรใบไม้อร่อยๆ ขอขอบคุณมากมายค่ะ...
                                                           _su19

ออฟไลน์ baimai

• ผู้ดูแลเว็บไซต์
  • พลังน้ำใจ 694
  • เดินต่อไป อย่าหยุดนิ่ง
    • facebook
Re: เมนูวันนี้ : "ผัดถ้่วงอกเต้าหู็หลอด"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 22:43:54 »
อู้ฮู้....ท่านประธาณพรุ่งนี้ ต้องทำแล้วละ ไม่ได้กินตั้งนานแล้วผัดถั่วงอก ยิ่งได้ตำรา
อย่างนี้แล้ว อร่อย.. แน่ๆเลย ป้าถนัดแต่อาหารเมืองเหนือ ท่านประธาณเอาวิธีทำมาลง แบบนี่ป้าคงต้อง ได้
ทานอาหาร ตำราสูตรใบไม้อร่อยๆ ขอขอบคุณมากมายค่ะ...
                                                           _su19

ขอบคุณค่ะคุณป้าจินดา

ว่าแต่...คุณป้าถนัดอาหารเหนือใช่มั้ยคะ  งั้นรบกวนขอสูตร "น้ำพริกอ่อง"หน่อยได้มั้ยคะ ชอบค่ะ ทานกับผักสดๆ

เพื่อนบ้านเป็นคนเหนือ เคยทำให้ชิมค่ะ ติดใจๆ :hg:

ฟังเพลงชุดใหญ่จุใจ เสียงใส ต้องที่นี่"บ้านใบไม้"
"ฟังเสียงร้อง จากสมาชิก ได้ที่นี่"
ขอขอบคุณ ท่านเจ้าของผลงานเพลง และ เจ้าของไฟล์เพลงต้นทางทุกท่านไว้ ณที่นี้ ด้วยค่ะ
เพลงในบอร์ดนี้จัดทำขึ้นเพื่อความบันเทิงเท่านั้น โปรดอุดหนุนแผ่นแท้

ออฟไลน์ นิทาน

• พี่ใบไม้
  • พลังน้ำใจ 569
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 14:26:03 »
ไม่เคยกินนนนน...... ผัดใส่ "เต้าหู้หลอด"

เคยกินแต่ ถั่วงอก ผัดใส่ เต้าหู้แผ่นเอามาซอยเป็นชิ้นเล็กๆ

น่ากินนนนน..... อ่ะ มันน่าจะนิ่ม.... อร่อยลิ้น

โอ๊ยยยยยย....หิววววววววว..... อยากกินนนนนนนน...
<a href="http://www.baanbaimai.com/menu/images/hdd5.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.baanbaimai.com/menu/images/hdd5.swf</a>