ผู้เขียน หัวข้อ: เอากลอนเกี่ยวกับดอกไม้ มาฝากบ้านใบไม้ค่ะ  (อ่าน 12117 ครั้ง)

sugarcane

• บุคคลทั่วไป
ขอให้ดอกไม้แห่งความสุข เบ่งบานในใจของคุณ

May the flowers of happiness bloom brightly in your heart

ความสุขเป็นดั่งดอกไม้ ... งดงามและสดชื่น
ดอกไม้ผลิบานในจังหวะเวลาที่เหมาะสม
ความสุขเบ่งบานเมื่อชีวิตพบพานกับสิ่งที่ดี
เมื่อเราได้กระทำแต่สิ่งที่ดี
ดอกไม้แห่งความสุขย่อมผลิบานได้ดอกแล้วดอกเล่า.....
ในวันใหม่อันสดใสนี้
ขอให้ดอกไม้แห่งความสุข...เบ่งบานในใจของคุณตลอดไป

ออฟไลน์ jaidieo

• สมาชิกระดับ 3
  • พลังน้ำใจ 4
Re: เอากลอนเกี่ยวกับดอกไม้ มาฝากบ้านใบไม้ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 16:58:14 »

อ่านแล้วรู้สึกดีมากเลย "ขอให้ดอกไม้แห่งความสุข...เบ่งบานในใจของคุณตลอดไป"
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J hnengba

• สมาชิกระดับ 4
  • พลังน้ำใจ 133
Re: เอากลอนเกี่ยวกับดอกไม้ มาฝากบ้านใบไม้ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 18:29:33 »
                                     ...ค่ำคืน ฉันยืนเดียวดาย
                              มิวาย หัวใจเหน็บหนาว
                              วิญญาณ..ฉันคงปวดร้าว
                              ฝากดวงดาว  ให้ไปบอกเธอ
                              ...ว่าฉันยังคงห่วงหา
                              ปรารถนา..รักเธอล้นเ่อ่อ
                              ดอกไม้ของฉันเพื่อเธอ
                              จะบานเสมอ..รอเธอกลับมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 23:40:27 โดย J hnengba »
.....รักสูญสิ้นภิณฑ์พรากจากเหน่งบา...

sugarcane

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 19:15:28 »
ขอบคุณนะคะ มีกลอนดอกไม้มาต่อด้วย _su8 จะต่อด้วยดอกไม้ก็ไม่มีแล้ว เป็นต้นไม้ให้กับทุกคนใหม่นะคะ

ขอให้ต้นไม่แห่งความสำเร็จ...ผลิดอกออกผลงอกงามตามวันเวลาที่ผ่านไป
May the tree of success bloomsoms into the fruits of your hard labour as time goes by

ความพยายามกระทำในสิ่งใดสิ่งหนึ่ง...ให้บรรลุถึงจุดหมายที่ปรารถนา
[/color]
เสมือนกับการปลูกต้นไม้ขึ้นมาสักต้น...หากเราหมั่นดูแลเอาใจใส่ อย่างไม่ละเลย ไม่ย่อท้อ
[/color]
ต้นไม้นั้นก็เติบโตงอกงามสมบูรณ์....ให้เราได้เก็บเกี่ยวเพื่อเป็นประโยชน์ต่อชีวิต
[/b][/color]
หากวันวาน..วันนี้..จนถึงวันพรุ่งนี้....เราได้ทุ่มเทเพื่อสิ่งที่ปรารถนา
ต้นไม้แห่งความสำเร็จนั้น...ก็ย่อมผลิดอกออกผลงามดังใจที่เราต้องการ

อ่านแบบเรียบๆ กันไปก่อนนะคะ ยังเล่นไม่ค่อยเป็นค่ะ  _su2

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 19:36:52 »
บวกให้กำลังใจหนึ่งคะแนนก่อน^__^
ของผม จริงๆแล้วเป็นเพลงน่ะครับ   เพลง คืนนี้มีเพียงดาว ของคุณสุชาติ ชวางกูร
ที่จริง ผมตั้งท่าจะตัดแปะ ต่อเป็นกลอนต้นไม้ตั้งแต่แรกแล้วละครับ   :eiแต่เ็ห็นหัวข้อมันเป็นดอกไม้  
เอาว่า เป็น ดอกไม้มั่ง ใบไม้มั่ง ต้นไม้มั่งดีกว่านะครับ จะได้ไม่โดนจำกัด   พี่น้องสมาชิกจะได้ต่อกระทู้กันง่ายหน่อย

มีกลอน ที่อยากเอามาเผยแพร่ต่อ  เกี่ยวกับป่าครับ  

ป่าสวยฟ้าใส..ใบไม้เปลี่ยนสี
                              งดงามหมดจด..บทกวีธรณินทร์
                              ง้ำเงาเขาโอบ..อ้อมอุ้มคลุมจิณ
                              ฝีมือศิลปิน..ธรรมชาติวาดวาง

จากการเอ่ยเอื้อนกลอน ของคุณจรัล มโนเพ็ชร ในป่าสนบนเขา ต้นน้ำแม่แจ่ม ฤดูหนาวของปี๒๕๓๕ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 19:41:53 โดย J hnengba »
.....รักสูญสิ้นภิณฑ์พรากจากเหน่งบา...

sugarcane

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 19:54:12 »
 :ei หน้าแตกเลย ไม่เคยได้ยินค่ะ ลองไปหาฟังแล้วเพราะดีค่ะ เอาเป็นว่าเปลี่ยนกระทู้เป็นเรื่องเกี่ยวกับธรรมชาติไปเลยก็แล้วกันค่ะ _pg5

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 20:09:19 »
ผมว่า...ดอกไม้ ใบไม้ ต้นไม้ดีแล้วครับ  ถ้าธรรมชาติ ขอบเขตจะกว้างมาก  ถ้าความคิดส่วนตัว
น่าจะตั้งหัวข้อเฉพาะ  หรือถ้าสะดวกอย่างไรก็แล้วแต่ครับ  เอาให้สบายใจ  อย่างไรก็ได้ไม่ต้องซีเรียส

ออฟไลน์ baimai

• ผู้ดูแลเว็บไซต์
  • พลังน้ำใจ 694
  • เดินต่อไป อย่าหยุดนิ่ง
    • facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 21:53:04 »

ได้ยิน ใบไม้ แว่วๆ คิดว่าใครเรียก อิอิ

ที่แท้ก็เล่นต่อกลอนกันนี่เอง  เดี๋ยวไว้มาต่อด้วยนะคะ  _pg5

ฟังเพลงชุดใหญ่จุใจ เสียงใส ต้องที่นี่"บ้านใบไม้"
"ฟังเสียงร้อง จากสมาชิก ได้ที่นี่"
ขอขอบคุณ ท่านเจ้าของผลงานเพลง และ เจ้าของไฟล์เพลงต้นทางทุกท่านไว้ ณที่นี้ ด้วยค่ะ
เพลงในบอร์ดนี้จัดทำขึ้นเพื่อความบันเทิงเท่านั้น โปรดอุดหนุนแผ่นแท้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 18:59:29 »
เคยได้ยินเพลงละคร มณิมนตราไหมครับ  เป็นผลงานการร้องของคุณกุ้ง กิตติคุณ ประมาณปี๒๕๒๔
จะไม่พูดถึงเนื้อเรื่องละคร แต่เจาะจงพูดถึง ชื่อมณิมนตราเลยทีเดียว เพราะในความหมาย มีคำเกี่ยวกับดอกไม้อยู่
มณิมนตรา  เป็นมนต์บทสำคัญยิ่งของชาวธิเบต..จะเรียกว่าเป็นปฐมมนต์ก็ว่าได้ เหมือนคนไทยเราท่องนะโม ตัสสะภควโต
กล่าวกันว่า หากใคร ท่องมณิมนตราในชีวิตนี้ได้แสนครั้ง ภพภูมิหน้า จะไม่ตกไปสู่อบายภูมิ  ความหมายของมนต์
เป็นการสรรเสริญคุณของพระพุทธเจ้า  เนื้อความของมนต์มีดังนี้ โอม มณิ ปัทเม ฮุง - แก้วกลางดอกบัวบังเกิดแล้ว
(เวลาท่องเป็นสำเนียงจีน จะประมาณว่า อน มอนี ปอบี ฮง หรือไงนี่แหละครับ)
ละครเรื่องนี้ี่เขียนบทโดยคุณทมยันตี แต่ไม่ได้เขียนเป็นนิยาย  ซึ่งนับเป็นงานเขียนน้อยชิ้นที่เป็นเช่นนั้น
เชื่อว่า แฟนงานเขียนส่วนใหญ่ของคุณป้าอี๊ดก็ไม่ทราบด้วยว่า เคยมีละครเรื่องนี้ ที่ทมยันตีเขียนบท(น่าจะเนื้อเรื่องด้วย)

และเรื่องที่สอง

อุ้มบุญ (จากเค้าโครงบทโดยทมยันตี)

"ศิวา"  ศิลปินไส้แห้ง มีแฟนสาวชื่อ  "น้ำผึ้ง"  ด้วยความขัดสนเงินทองเลี้ยงชีวิต  ทำให้น้ำผึ้ง ต้องรับจ้างอุ้มท้อง (ด้วยค่าจ้างมหาศาล)
แทนเศรษฐีที่ร่ำรวย  แต่ภรรยาไม่สามารถตั้งท้องได้ เนื่องจากสุขภาพไม่แข็งแรง
สามี ภรรยา ที่เป็นเศรษฐี

หลังจากที่ น้ำผึ้ง ได้คลอดลูกออกมาแล้ว
เธอเกิดความรู้สึกรักและผูกพันกับเด็กตามสัญชาตญาณ
ของความเป็นแม่  เธอไม่ทำตามข้อตกลงตามที่สัญญาไว้กับเศรษฐี 
กลับขโมยเด็กหนีเอาไปเลี้ยงเป็นลูกตัวเอง

เรื่องราวอลหม่านจึงเกิดขึ้น

Credit ข้อมูลจาก เว็บพันธ์ทิพย์ และคุณ อนาฆิส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 08:28:24 โดย J hnengba »

sugarcane

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 21:27:40 »
ขอบคุณนะคะคุณ J hnengba ที่นำความรู้ใหม่ๆ มาฝากค่ะ จะบอกว่าไม่เคยได้ยินเพลงและไม่เคยเห็นงานเขียนเรื่องนี้เลยค่ะ ทำให้ต้องไปค้นหาดู ปรากฎว่ามีเพลงนี้แต่เปิดไม่ได้ค่ะ เลยไม่ได้ฟัง แต่ไปได้บทความเกี่ยวกับ มณิมนตรามาค่ะ

Om Mani Padme Hum
โอ.... มณีในดอกบัว
ใจที่สดใสดั่งดวงแก้ว
สุขเกิดจากสงบ

เกลียดโกรธรักโลภหลง
อารมณ์วูบไหวดุจเปลวเทียน
หมั่นจับด้วยสติ

~มณิมนตรา~.... โอม มณิ ปัทเม ฮุม....
กล่าวกันว่า มนตราอันแสนวิเศษนี้เปล่งออกจากพระโอษฐ์ของพระโพธิสัตว์กวนอิม
แปลตรงตัวว่า.. โอ ดวงแก้วในดอกบัว
โอม หมายถึง พ้นจากสิ่งขัดข้องทั้งปวง
มณี  หมายถึง พ้นจากสิ่งเศร้าหมอง และทวีบุญกุศลทั้งหลาย
ปท  หมายถึง ทำให้สมปรารถนาทุกสิ่ง
เม   หมายถึง ขจัดภยันตรายต่างๆ
ฮม  หมายถึง ทำให้จิตสำเร็จความตรัสรู้

มนตราบทนี้จะแสดงอำนาจวิเศษ ต่อเมื่อเราเตรียมกายเตรียมใจให้พร้อมอย่างสงบ ที่จะเข้าสู่สมาธิอย่างผ่องแผ้ว เปล่งคำและนึกถึงความหมายของมนตราแต่ละคำ ทำใจให้สงบสุกใสเหมือนดวงแก้วกลางดอกบัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 21:36:31 โดย sugarcane »